Diary No. 4 วิชา : การจัดประสบการณ์การศึกษาแบบเรียนรวมสำหรับเด็กปฐมวัย
Subject : Inclusive Education Experiences Management for Early Childhood
Instructor : krittrin Tumat
Wednesday, February 4 , 2559
Time 08.30 - 13.30 .
เนื้อหาความรู้ที่ได้รับ
การเขียนแผนการจัดประสบการณ์ศิลปะสร้างสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัย
วิธีการเขียนแผนการจัดประสบการณ์
1. เลือกจากความสนใจของเด็กส่วนใหญ่ หัวข้อของเรื่องนั้นต้องไม่กว้างจนเกินไป เพราะจะยากในการกำหนดเนื้อหา ที่เด็กต้องเรียนรู้ในหัวข้อนั้นๆ
2. จัดเรียงระบบความคิดรวบยอดให้ออกมาในรูปผังความคิด
3. ศึกษาจาก 6 กิจกรรมหลัก
4. คำนึงถึงพัฒนาการในแต่ละช่วงวัยของเด็กปฐมวัยในแต่ละขั้นอย่างละเอียดว่า เด็กแต่ละช่วงวัยสามารถทำอะไรได้บ้าง เด็กจะต้องได้รับการพัฒนาอย่างองค์รวม คือ ร่างกาย อารมณ์ สังคม และสติปัญญา
5. รูปแบบของการจัดประสบการณ์อย่างมีระบบ เรียงลำดับความยากง่ายของกิจกรรมนั้นๆ มีการสังเกตจดบันทึกในการจัดทำทุกครั้ง เพื่อประสิทธิภาพสูงสุดในการประเมินศักยภาพของเด็กแต่ละบุคคล
จุดประสงค์ของการเขียนแผนการจัดประสบการณ์เพื่อผู้สอน
1. วางแผนล่วงหน้าในการจัดกิจกรรมร่วมกับเด็กได้เหมาะสมและสอดคล้องกับหลักสูตรปฐมวัย
3. การเขียนแผนต้องดูประสบการณ์สำคัญในหลักสูตรการศึกษาปฐมวัยแล้วนำมาใส่ตรงตามเรื่องที่สอนให้ครบทั้ง 4 ด้าน ร่างกาย อารมณ์ สังคม และ สติปัญญา
ขั้นที่ 1 เลือกเรื่อง
- สังเกตจากความสนใจความต้องการของเด็กตามสภาพจริง
- เรื่องต้องชัดเจนไม่กว้างเกินไปเชื่อมโยงกับเรื่องอื่นๆ
- ไม่ควรเลือก สัตว์ คมนาคม
ขั้นที่ 2 ระดมความคิด
- สิ่งที่เด็กรู้แล้ว
- สิ่งที่เด็กต้องการรู้
- สิ่งที่เด็กควรรู้
ขั้นที่ 3 คิดกิจกรรม
- เคลื่อนไหว
- ศิลปะ (กิจกรรมสร้างสรรค์)
- กิจกรรมเสรี (การเล่นตามมุม)
- เสริมประสบการณ์ - กิจกรรมเล่นกลางแจ้ง
ขั้นที่ 4 จัดกิจกรรมตามพัฒนาการ
ขั้นที่ 5 จัดทำแผนการจัดประสบการณ์
การประเมิน
-ประเมินทั้งทางทฤษฎีและทางปฏิบัติ
- การประมาณต้องสอดคล้องกับมาตรฐานและตัวชี้วัดของการศึกษาปฐมวัย
- ประเมินตรงไปตรงมาตามสภาพจริง
- นำผลที่ได้จากการประเมินไปสู่การแปรผล หาข้อสรุป อย่างเป็นระบบสมเหตุสมผล
- มีความเที่ยงตรงเป็นธรรมคำนึงถึงหลักความเป็นจริงของเด็ก
กิจกรรมในคาบ
Assessment.
Classroom Atmosphere. (บรรยากาศในห้องเรียน)
- อากาศเย็นสบายดี สื่อเทคโนโลยีใช้งานได้ดีิ ห้องสะอาดเรียบร้อย
Technical Education. (เทคนิคการสอน)
- มีแผนการจัดประสบการณ์มาให้นักศึกษาดุูเป็นตัวอย่าง ทำให้เห็นภาพการจัดกิจกรรมง่ายขึ้น
- มีกิจกรรมนำเข้าสู่บทเรียน
- อาจารย์พูดด้วยน้ำเสียงโทนทุ้ม น่าฟัง เป็นเทคนิคการ เร้าความสนใจของผู้เรียน
- อธิบายและยกตัวอย่างอย่างละเอียด มีการใช้สื่อในการสอนได้ดีเยี่ยม
- มีการกระตุ้นผู้เรียนให้มาเรียนไว ด้วยการแจกดาวเด็กดี ใครมาสายได้ปั้มเสือสีแดง
- แต่งกายสุภาพเรียบร้อย ดูดี
Self-Assessment. (ประเมินตนเอง)
- แต่งตัวเรียบร้อย ตั้งใจเรียน มาตรงเวลา ช่วยอาจารย์ยกของ
Friend-Assessment. (ประเมินเพื่อน)
- เพื่อนตั้งใจเรียน และตอบคำถามได้ดี
Teacher-Assessment. (ประเมินอาจารย์)
- อาจารย์อธิบายและยกตัวอย่างภาพต่างๆให้นักศึกษาได้ดู เตรียมอุปกรณ์การสอบมาครบถ้วน มีภาพประกอบเพื่อให้นักศึกษาเข้าใจ ได้เรียนรูปแบบรูปธรรม และให้คำแนะนำกับนักศึกษาเรื่องการเขียนแผนการจัดประสบการณ์สำหรับเด็กปฐมวัย
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น